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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA UCHUKUZI 

 

 MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

  

 

HOTUBA YA PROF. AHMED MOHAMMED AME, MWENYEKITI WA BODI 

YA WAKURUGENZI YA LATRA KATIKA UFUNGAJI WA MAADHIMISHO 

YA WIKI YA USALAMA WA RELI TAREHE 13 OKTOBA, 2023. 

 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, Dkt. Ally Possi, Naibu Katibu Mkuu 

Uchukuzi, 

Ndugu Benjamin Mbimbi, Mkurugenzi Msaidizi Usafiri wa Reli kutoka 

Wizara ya Uchukuzi, 

Ndugu Damas A. Mwajanga, Mkuu wa Chuo cha Reli – Tabora, 

Unayemuwakilisha Mkurugenzi Mkuu TRC, 

Wawakilishi wa taasisi mbalimbali, 

Wadau wote wa usafiri wa reli mlioko hapa, 

Ndugu Wanahabari, Mabibi na Mabwana, 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA…… 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Napenda kuanza kwa kumshurkuru Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehema, 

kwa kutuwezesha kukusanyika hapa leo hii, kukamilisha maadhimisho haya 

ya wiki ya usalama wa reli yenye kaulimbiu ya Usalama unaanza na wewe, 

chukua tahadhari. Pia natoa shukrani za kipekee kwako Mgeni rasmi kwa 

kukubali ombi letu na kujumuika nasi katika shughuli hii muhimu ya kufunga 

maadhimisho ya wiki ya usalama wa reli katika viwanja hivi vya Chuo cha 

Teknolojia ya Reli hapa Mkoani Tabora. Tunafahamu kuwa unayo majukumu 

mengi na makubwa yenye maslahi makubwa kwa Taifa, hata hivyo 

umeweza kutenga muda Kusafiri na kufika hapa ili kutimiza jukumu hili 

ambalo pia ni la maslahi makubwa kitaifa na kimataifa katika maendeleo ya 

sekta ya reli. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Jukumu la kuadhimisha wiki ya usalama wa reli ni kwa mujibu wa itifaki ya 

Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) 

ambapo Tanzania ni nchi mwanachama, hivyo, maadhimisho haya 

yanafanyika katika Nchi Wanachama wa Reli Kusini mwa Africa (SARA). 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Maadhisho yetu yamefanyika wiki hii kuanzia Jumatatu tarehe 09 Oktoba, 

2023 ambapo tumekuwa na maonesho ya taasisi mbalimbali ambayo 

umeyashuhudia ulipotembelea mabanda ya maonesho. Aidha tumekuwa na 

kampeni za kuwafikia wadau zilizofanyika siku zote za maadhimisho haya. 

Kampeni hizo zilihusisasha utoaji wa elimu ya usalama wa reli kwa wadau 

tofauti tofauti ikiwa ni pamoja na mashuleni, kuwafikia wakazi wa maeneo 

yaliyopo jirani na miundombinu ya reli, maeneo yenye mikusanyiko mikubwa 

ya watu na kupitia vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Aidha, 

kampeni hizo zilizolenga kuongeza uelewa na tahadhari za usalama wa reli 

kwa wananchi zimefanyika katika Nchi zote wanachama wa SARA ili 

kuepusha ajali zinazoweza kuzuilika. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Tunatoa shukrani za dhati kwa mapokezi na ukarimu tulioupata kutoka kwa 

wenyeji wetu wa mkoa huu wakiongozwa na Mheshimiwa, Balozi, Dkt. 

Batilda Buriani, Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Wakuu wa Wilaya zote mkoani 

hapa bila kumsahau Mheshimiwa Zakaria Mwansasu Mkuu wa Wilaya ya 

Uyui, ambaye alitufungulia maadhimisho haya siku ya Jumatatu yarehe 09 

Oktoba, 2023. 
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Tunatoa shukrani za dhati kwa wadau wengine wote waliotupa ushirikiano 

uliopelekea kufanikisha maadhimisho haya bila kumsahau Mheshimiwa 

Mkuu wa Wilaya ya Tabora, Katibu Tawala wa Wilaya ya Tabora na 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Tabora.  

 

Shukrani hizi ziwafikieni wadau wote mliopo hapa kwa kukubali mwaliko 

wetu na kuhudhuria mkutano huu. Tunatambua kila mmoja wetu ana 

majukumu mazito ya kiofisi au binafsi lakini kwa kutambua umuhimu wa 

maadhimisho haya, ameacha shughuli zake ili kwa pamoja tuweze 

kushirikiana.  

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kwetu kama wadhibiti wa kiuchumi na kiusalama tunatambua nafasi yetu 

katika kuhakikisha usalama wa reli unapewa nafasi inayostahili. Hii ni 

pamoja na kusimamia viwango katika ujenzi wa miundombinu na uendeshaji 

wa huduma. Na hapa tunapata faida kubwa ya kushirikiana na wanachama 

wenzetu wa SARA ambao wamepiga hatua zaidi katika udhibiti na kutoa 

huduma za usafiri wa reli. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Tunatoa shukrani za kipekee kwa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuendelea kuwezesha 

ujenzi wa mradi mkubwa wa ujenzi wa reli unaondelea na kuboresha 

miundombinu ya reli iliyopo. Kwa hakika, sisi sote kama wadau tunapaswa 

kumuunga mkono Mheshimiwa Rais kwa kuzingatia usalama reli na 

kutekeleza masuala mbalimbali yatakayoongeza tija katika matumizi ya 

miundombinu ya reli. 

 

Aidha, tunamshukuru kwa dhati Mheshimiwa Prof. Makame Mnyaa Mbarawa 

(Mb), Waziri wa Uchukuzi, kwa kuwa yeye amejipambanua katika 

kusimamia usalama wa reli hapa nchini ambapo hata wiki iliyopita alikuwa 

hapa na wiki hii ya maadhimisho aliendelea kukagua huduma za reli kwa njia 

za Mpanda na Kigoma, alkiongea na uongozi wa TRC na wafanyakazi 

wanaotoa huduma moja kwa moja (Critical Safety Workers) ikiwa ni 

sehemu ya juhudi za kuhakikisha reli zetu zinafanya kazi kwa usalama na 

kwa ufanisi wa hali ya juu.  
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Tunaendelea kuwakumbusha waendeshaji wa huduma za reli nchini ambao 

ni Shirika la Reli Nchini (TRC) na Mamlaka ya Reli Tanzania na Zambia 

(TAZARA) kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za uendeshaji wa huduma 

za reli ili kuhakikisha usalama na kutoa huduma kwa ufanisi ikiwemo treni 

kufika vituoni kwa wakati. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Tunaendelea kusisitiza juu ya matumizi ya mifumo katika kuongeza ufanisi, 

hii ni pamoja na Mfumo wa Kufuatilia Mwenendo wa Magari (VTS) na Mfumo 

wa Tiketi Mtandao ili kuongeza usalama na kuhakikisha ufanisi wa kiuchumi 

katika reli zetu. Yote haya yanawezekana iwapo tutaamua kubadilika. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

 Tunapoelekea kufunga maadhimisho haya ya wiki ya Usalama wa Reli, 

yenye kaulimbiu ya Usalama Unaanza na wewe, chukua tahadhari, 

nawasihi Wananchi wote na madereva wa vyombo vya moto kuchukua 

tahadhari endelevu wanapotumia miundombinu ya reli. Tunaamini kuwa 

mwisho wa maadhimisho haya sio mwisho wa tahadhari za usalama, bali ni 
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muendelezo wa kuzingatia usalama ili mwaka ujao tuadhimishe tukiwa na 

fuhara ya mafanikio yaliyotokana na maadhimisho yam waka huu. Kila 

mmoja wetu awe mlinzi wa miundombinu ya reli kwa maendeleo ya Nchi 

yetu.  

 

Baada ya kusema hayo, naomba niishie hapa ili nitoe fursa kwa ratiba ya 

shughuli hii kuendelea. 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA. 


